Orange Tip Clove Polyp / Yellow Tip Clove Polyp

by
Common Name : Orange Tip Clove Polyp / Yellow Tip Clove Polyp / Papaya Clove (เฉพาะปลายส้ม) / โกรฟขนนกเขียวปลายส้ม / โกรฟขนนกเขียวปลายเหลือง

Scientific Name : Clavularia sp.

Clove polyp เป็นปะการังที่โตเร็วมากและเลี้ยงง่ายในกรณีที่ไม่มีสัตว์ไปรบกวนหรือทากกิน Clove ชนิด Arminid ติดมาด้วย

Clove polyp อาศัยอยู่รวมกันเป็นกลุ่มและไม่ชอบให้ตะไคร่ขึ้นคลุมบนตัวมันเนื่องจากดอกจะมีการหุบและบาน หากโดนตะไคร่รบกวนจะทำให้ไม่สามารถบานได้ ไม่เหมาะจะลงตู้ที่พึ่งตั้งใหม่

เมื่อได้รับ Clove มาใหม่ๆควรทำการ Dip ก่อนทุกครั้งด้วยน้ำยา Dip ปะการังเช่น

  • Trop Marin Procoral Cure
  • Two little fish coral revive
  • Coral RX

แต่อย่างไรก็ตาม การ Dip นั้นไม่ได้ทำให้ทากตายแต่อย่างใด จะช่วยให้ทากหลุดออกมาจากตัวโกรฟ ซึ่งในนั้นอาจจะมีไข่คาอยู่เราอาจจะต้องมองหาดีๆ

การดิบ 1 ครั้งไม่สามารถกำจัดทากได้หมด อาจจะต้องทำซ้ำ

หากระบาดในตู้แล้วจะกำจัดได้ยากมากจนกว่า Clove จะตายลงจนหมดทำให้ทากอดอาหารตาย

ทากกิน Clove

Lembeh 8

โดยปกติ Clove Polyp สามารถเลี้ยงได้ในแสงอ่อน – แสงแรง (ค่า Par ตั้งแต่ 50 – 150 ) แต่กรณีที่แสงน้อยจะทำให้ดอกสีไม่สวยและมีขนาดเล็ก

Clove polyp มีหลายชนิดมากมายและมีรูปแบบที่แตกต่างกันไป โดยเฉพาะบริเวณปลายหนวด หากไม่สังเกตุดีๆจะเห็นว่าเหมือนกันทุกชนิด แต่หากลองสังเกตุแล้วจะพบว่าปลายหนวดมีพู่ที่เหมือนขนนกซึ่งมีขนาดเล็กและถี่ บางชนิดจะมีขนาดใหญ่กว่า สายพันธุ์ที่มีหนวดถี่และเป็นขนนกจะเจริญเติบโตได้ไวกว่า เลี้ยงง่ายกว่า สายพันธุ์ที่มีหนวดที่มีขนาดใหญ่

หากเลี้ยงได้สมบูรณ์จะมีดอกที่มีขนาดใหญ่ขนสวยและโตไว ตามรูปด้านล่าง

Orange Tip Clove Polyp

1979315_10152311589217070_2782120512009678800_o

Yellow Tip Clove Polyp (มุมบนซ้าย) อยู่กับ Orange Tip Clove Polyp

SONY DSC

อาหารของ Clove Polyp

ปกติแล้วอาหารของปะการังชนิดที่สังเคราห์แสงจะได้มาจากสาหร่ายในตัวมันอยู่ 75-80% อยู่แล้ว เราสามารถให้อาหารเสริมตามธรรมชาติได้อีกด้วย ซึ่ง

Clove Polp ที่มีขนาดใหญ่สามารถจับ Zooplankton หรือเราเรียกว่าแพลงตอนสัตว์ บางชนิดกินได้ แต่ส่วนใหญ่แล้วมักจะจับ Phytoplankton (แพลงตอนพืช) กินซะมากกว่า อาหารที่มีขนาดเล็กและ Clove สามารถนำไปใช้ได้ทันที

  • Reef nutrition Phytoplankton
  • Seachem Phytoplankton
  • Seachem Zooplankton (เฉพาะดอกใหญ่)
  • Redsea Reef Energy A,B
  • Cycrop Ezze

แร่ธาตุกลุ่ม Iodine มีความจำเป็นต่อการเจริญเติบโตของ Clove Polyp ควรควบคุมไม่ให้เกิน 0.06 mg/l

Clove Polyp ขยายพันธุ์โดยการเลื้อย Shooter หรือยื่นเนื้อเยื่อออกไปรอบข้าง

OLYMPUS DIGITAL CAMERA

กระแสน้ำ

Clove Polyp ชอบคลื่นอ่อนๆถึงปานกลาง แต่ในกระแสน้ำแสงพันธุ์ที่มีขนถี่สามารถปรับตัวอยู่ได้ค่อนข้างดี แต่บริเวณดอกจะไม่สวยมากนัก

ภาพด้านล่างเป็น Neon Green Clove Polyp อีกชนิดที่ค่อนข้าง Sensitive กว่าพันธุ์ที่มีขนนก หากโดนทาก Arminid เกาะกินแค่ 2 – 3 ตัว ทำให้ไม่บานทั้งกอได้ง่ายๆ

SONY DSC

904076_10152315998312070_408684355360801418_o

DSC_8138-Edit