Loading
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: ใครเคยเลี้ยงแมงดาทะเลบ้างครับ?

Marine S Member dinnapoob's Avatar

ใครเคยเลี้ยงแมงดาทะเลบ้างครับ?

วันนี้ไปเดินสนามหลวง 2 มา เจอแมงดาทะเลตัวเท่ากำปั้น ขาย 3 ตัว 40
    ใครเคยเลี้ยงในตู้ทะเลบ้างครับ....รอดหรือเปล่าแล้วมันรับประทานปลาใน

ตู้ด้วยหรือเปล่า? เห็นคนขายบอกว่ามันไม่มีปาก...งง...

ตอบ: ใครเคยเลี้ยงแมงดาทะเลบ้างครับ?

Quote Originally Posted by dinnapoob View Post
    วันนี้ไปเดินสนามหลวง 2 มา เจอแมงดาทะเลตัวเท่ากำปั้น ขาย 3 ตัว 40
    ใครเคยเลี้ยงในตู้ทะเลบ้างครับ....รอดหรือเปล่าแล้วมันรับประทานปลาใน

ตู้ด้วยหรือเปล่า? เห็นคนขายบอกว่ามันไม่มีปาก...งง...
    ง่าตบกาบาลคนขายทีนึกครับ มะมีปากแล้วมันจะกินได้ไง เลี้ยงไม่อยากครับแต่มันอาจกินปลาได้ แต่ที่เคยเลี้ยงมันเก็บเศษอาหารกินครับ แต่ที่เคยถามคนที่เลี้ยงมาก่อนเขาบอกว่ามันกินแพลงตอลซะส่วนใหญ่อะครับ แต่เท่าที่เอามาเลี้ยงผมว่ามานก้อคล้ายๆกับเลี้ยงกุ่งอะครับ

ชมรม
    นักปั่น•~

-- ขอบคุณ แรงๆ สัก 1 ที ขอโทษ 1 ที ถ้า พูด อะไร ที่ แรงๆ เกินไป --
    เคยมีคนบางคนถามผมว่า ผมบ้าหรือโง่กันแน่ ผมตอบเขาไปว่าคนฉลาดและปกติจะไม่มีทางที่จะกล่าววาจาเช่นเขา
    **ปลอดเกรียนแก่ บ้าอำนาจ ปกป้องพวกพ้องชั่วๆ สร้างภาพ แหกตาและพ่อค้านาธานด้วย **
    jackhardware@hotmail.com 0807000543

Advance S Member HelloArM's Avatar

ตอบ: ใครเคยเลี้ยงแมงดาทะเลบ้างครับ?

ราคามันถูกจังครับ แต่ไม่กล้าเอามาเลี้ยงอ่ะ กลัว ร้านไหนขายครับ
    [SIGPIC][/SIGPIC]

Marine S Member dinnapoob's Avatar

ร้านขายปลาทองริมถนนด้านหน้าครับ...ปานนี้ไม่รู้หมดยัง..

Marine Member

อย่าไปเอามาเลี้ยงเลยครับ ไม่น่าสนอ่ะ

ตอนมันเล็กๆ น่ารักดี แต่โตแล้วน่ากิน
    [SIGPIC][/SIGPIC]
    SeaSun aquarium, 53, 85, 86, 87, Soi9, ZoneD, JatujukPlaza, Ladyao, Jatujuk, BKK
    SeaSun aquariumII, 747B, Srisomrut Market, Ladyao, Jatujuk, BKK
    SeaSun entertained,
    474B, Srisomrut Market, Ladyao, Jatujuk, BKK
    SeaSun reef farm,
    888, Soi Jamjuree, Chokchai4, Ladpao71, BKK
    Tel 02-618-6280
    Fax 02-618-6290
    Fax 02-618-6270
    HP 08-123456-12
    HP 08-144093-12

www.seasunaquarium.com
    แผนที่ Map

Master S Member tok's Avatar

เคยเลี้ยง อยู่ได้ไม่นานก็ตาย ขนาดมันกินอาหารแล้วนะครับ
    ชอบปลา Ray @ Shark กระดูกอ่อน
    http://www.youtube.com/watch?v=bLXsuW2pX-I

Master Member Mint's Avatar

กินเศษอาหารตามพื้นตู้ ให้ดีต้องหาเศษเนื้อกุ้ง เนื้อปลาให้กินครับ ปากอยู่ใต้กระดอง ชอบฝั่งตัวในทราย ระวังหางแหลมตอนจับด้วย ถ้าจะเลี้ยงควรแยกตู้น่าจะดีกว่า เพราะอาหารอาจทำให้น้ำเสียได้ง่าย

Marine Coral Reef Moderator plankton's Avatar

เลี้ยงอยู่ครับ กินเศษอาหาร ปรับตัวง่าย ว่ายเกะกะไปหน่อยเท่านั้น ไม่กินสิ่งมีชีวิตที่เคลื่อนไหว แต่กินพวกตายแล้วหรือตะกอน ได้ทั้งตะกอนสาหร่าย ขี้ปลา หรือ เนื้อต่าง ๆ เป็นตัว Detrivore ที่ดีชนิดหนึ่ง ( โดยเฉพาะถ้ามีพื้นที่กว้าง ๆ )

เคยเอาหัวทรายเป่า เลี้ยงมันไว้ในถัง ริมระเบียง เติมน้ำจืดอย่างเดียว ไม่ได้ให้อาหาร เพราะไม่ทัน ก็อยู่มา 4 เดือน ถึงเอาไปปล่อยทะเล ถึงมาการันตีความอึด ( แต่อย่าเลี้ยงวิธีนี้เลยครับ ทรมาน ใครไม่อยากได้ยกให้ผมก็ได้ ผมสงสารมันอ่ะ ) ที่ต้องเลี้ยงตอนนั้นเพราะตู้มีน้อยครับ
    Farm Project

เอามาล้างทำความสะอาดโดยทิ้งไว้ในน้ำจืดซัก 1 วัน แล้วก็ปิ้งบนเตาถ่านจับมันหงาย+พลิกสลับไปมา สุกแล้วก็แซะกระดองตักไข่ออกมา
    หรือจะเอาแต่ไข่แล้วมารองใต้ห่อหมก จิ้มน้ำจิ้มซีฟู๊ด กินกะข้าวสวยร้อน ๆ ...แซ่บหลาย

Tags for this Thread